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Mhe. Ali Hassan Mwinyi, Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili;

Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa Awamu ya
Nne;

Viongozi wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama,

Ndugu Viongozi wa Dini,

Viongozi wa Vyama vya Siasa;

Ndugu Waandishi wa Habari;

Mabibi na Mabwana.

Asalaam Aleikum, Bwana Asifiwe, Tumsifu Yesu Kristo.

Ndugu Watanzania wenzangu,

Si siku nzuri sana kwangu ya kuhutubia Taifa maana
nimeelemewa na kidonda kikubwa kwenye moyo wangu na

mzigo mzito mabegani mwangu. Kiapo nilichokula leo ni



tofauti na viapo vyote nilivyowahi kula katika maisha yangu.
Tofauti na viapo vya awali ambavyo nilivila kwa faraja,
nderemo, vifijo na bashasha tele. Leo nimekula kiapo cha juu
kabisa katika nchi yetu adhimu Tanzania nikiwa na majonzi
tele na nchi ikiwa imetandwa na wingu jeusi la simanzi kubwa.
Nimekula kiapo katika siku ya maombolezo. Kwa ajili hiyo,
mtaniwia radhi kuwa nitaongea kwa uchache na kwa ufupi.
Tutatafuta wasaa hapo baadae tusemezane, tukumbushane
na tuwekane sawa juu ya mambo mengi yanayohusu Taifa
letu, mustakabali wake na matarajio yetu ya siku za usoni.

Mniruhusu basi leo niseme maneno machache sana.

Mtakumbuka tarehe 17 Machi 2021 (Juzi) nikiwa Tanga

nilipata fursa ya kulihutubia Taifa katika hali ya udharura sana.



Nilitumia fursa ile kuwajulisha juu ya msiba mkubwa ulioifika
nchi yetu wa kuondokewa na aliyekuwa Rais wetu mpendwa
na Amiri Jeshi wetu Mkuu, Mheshimiwa Dkt. John Pombe
Joseph Magufuli. Nikiri kuwa si jambo ambalo nilikuwa
nimejiandaa nalo wala kulitazamia. Ni jambo ambalo
hatujawahi hata kuwa na uzoefu wala rejea nalo (precedence)
katika historia ya nchi yetu. Ni mara ya kwanza tumekuwa na
mazingira haya ambayo tumempoteza Rais wa nchi akiwa
madarakani. Ni mara ya kwanza pia kwa aliyekuwa Makamu

wa Rais kuapa kuwa Rais katika mazingira ya aina hii.



Ndugu Viongozi na Ndugu Wananchi;

Nichukue fursa hii kwa mara nyingine tena kutoa rambirambi
zangu za dhati kwa Mama Janeth Magufuli, Mjane wa Hayati
Mheshimiwa Rais John Magufuli, Mama Susan Magufuli,
watoto na familia, ndugu, jamaa na marafiki kwa kuondokewa
na kipenzi chao na mhimili muhimu wa familia. Natambua
ukubwa wa ombwe ambalo ameliacha katika familia. Nitumie
fursa hii kuwahakikishia kuwa tunaungana nao katika kipindi
hiki kigumu cha majonzi na kuahidi kuendelea kuwashika
mkono na kuwafariji. Tunawaombea kwa Mwenyezi Mungu
awape moyo wa subira na ustahimilivu katika kipindi hiki

kigumu. Si jambo jepesi wala rahisi.



Natoa pia salamu zangu za rambirambi kwa wananchi wote
wa Tanzania kwa pigo hili kubwa. Ni msiba mzito na ambao
hatukuutarajia. Sote tunafahamu namna Hayati Rais Magufuli
alivyoipenda nchi hii na alivyojitoa kuwatumikia watu wake.
Sote tulishuhudia kiu, dhamira na nia yake njema na ya dhati
ya kutaka kuibadili nchi yetu na kuipatia mafanikio makubwa.
Sote ni mashahidi wa namna ambavyo ameweza kuibadili
taswira ya nchi kwa vitendo na kwa utendaji wake imara,
usiotikisika wala kuyumbishwa huku muda wote akimtanguliza
Mungu mbele. Sote tulisikia matamanio na maono yake
makubwa kwa nchi hii aliyoyatafsiri katika mipango, mikakati

na ujenzi wa miradi mikubwa.



Mimi nilipata bahati ya kuwa Makamu wake. Alikuwa ni
kiongozi asiechoka kufundisha, kuelekeza kwa vitendo vipi
vitu anataka viwe au vifanyike (Elezea kwa ufupi kisa kimoja
cha jinsi alikuwa mwalimu kwako). Amenifundisha mengi.
Amenilea na kuniandaa vya kutosha. Naweza kusema bila
chembe ya shaka kuwa, tumepoteza kiongozi shupavu,
madhubuti, mzalendo, mwenye maono, mpenda maendeleo,
mwana mwema wa Afrika na mwanamapinduzi wa kweli wa
bara hili. Mheshimiwa Magufuli alikuwa chachu ya mabadiliko.
Kwa kweli, tumepwelea kwa kuondokewa na kiongozi wetu
huyu. Hatuna cha kusema zaidi ya kusema, ‘Raha ya Milele
umpe ee bwana na mwanga wa milele umuangazie,
ampumzike kwa Amani, amina.” Kwa sisi Waislamu

tunasema, ‘Inna lillahi wa ina ilayhi raji’'un”.



Ndugu Viongozi na Ndugu Wananchi;

Niwaombe Watanzania tuwe na moyo wa subra, tujenge
umoja na mshikamano katika kipindi hiki  kigumu.
Niwahakikishie kuwa tuko imara kama Taifa na sisi viongozi
wenu tumejipanga vizuri kuhakikisha kuwa tunaendelea pale
mwenzetu alipoishia. Tunayo Katiba ambayo nimeapa kuilinda
na kuisimamia ambayo imebainisha vizuri hatua za kufuata
pale inapotokea tukio kama hili la kumpoteza Rais akiwa
madarakani. Isitoshe, nchi yetu inayo hazina nzuri ya uongozi
na misingi imara ya utaifa, udugu, umoja na ustahamilivu na
nidhamu ya vyombo vyetu vya ulinzi na usalama iliyojengwa
na viongozi waliotutangulia kwa kuanzia na waasisi wetu
Hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na

Hayati Sheikh Abeid Amani Karume. Pamoja nao, Marais



Wastaafu waliofuatia na Mpendwa wetu Hayati Rais Magufuli.

Niwahakikishie kuwa Hakuna jambo litakaloharibikal

Ndugu Viongozi na Ndugu Wananchi;

Kabla sijamaliza, nitumie fursa hii kuwashukuru viongozi wa
mihimili yetu muhimu ya Bunge na Mahakama kwa
mshikamano waliouonyesha katika kipindi hiki. Nimshukuru
Mhe. Hussein Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi na mihimili yake yote kwa
kuwa nami bega kwa bega katika kipindi kigumu. Aidha,
nawashukuru pia wenzangu katika Serikali wakiongozwa na
Waziri Mkuu Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa kwa
ushiriki wao katika kusimamia Kkipindi hiki cha mpito.

Niwashukuru pia Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
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kwa kutekeleza wajibu wao ipasavyo chini ya Katiba yetu kwa
kuhakikisha nchi yetu inaendelea kuwa ya amani na tulivu.
Niwashukuru viongozi wa dini kwa kuendelea kuliombea Taifa

letu katika Kipindi hiki kigumu.

Kipekee, nikishukuru chama changu, Chama cha Mapinduzi
kwa ukomavu wake na uongozi wake madhubuti ambao ndio
msingi wa kuwezesha mabadiliko haya ya uongozi kwa amani
na utulivu. Nitumie fursa hii pia kuwashukuru ndugu zetu wa
Vyama vya Upinzani kwa salamu zao za kunitia nguvu, faraja
na mshikamano walizonifikishia mara tu baada ya kutangaza
taarifa za msiba huu mkubwa. Katika muktadha huo huo,
niwashukuru viongozi wenzangu kutoka nchi jirani na nchi

rafiki duniani kote waliotufikishia salamu za rambirambi
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kutokana na msiba huu mazito. Vilevile, nivishukuru vyombo
vyetu vyote vya habari ambao wamekuwa wakirusha matukio
yote mubashara bila kuwasahau wasanii wetu ambao
wametunga tungo; na nyimbo mbalimbali za faraja. Na
mwisho, japo si mwisho kwa umuhimu, niishukuru familia
yangu, hususan mume wangu kipenzi, watoto wangu
wapendwa, ndugu, jamaa marafiki pamoja na Ofisi ya
Makamu wa Rais kwa kunitia nguvu na kunifariji katika nyakati

hizi ngumu.

Ndugu Viongozi na Ndugu Wananchi;
Kabla sijahitimisha, naomba niwaase ndugu zangu
Watanzania kusimama pamoja na kushikamana katika kipindi

hiki cha maombolezo. Huu ni wakati wa kuzika tofauti zetu na
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kuwa wa moja kama Taifa. Ni wakati wa Kkufarijiana,
kuoneshana upendo, udugu wetu, kudumisha amani yetu,
kuenzi utu wetu, uzalendo wetu na Utanzania wetu. Huu si
wakati wa kutazama mbele kwa mashaka, bali kwa matumaini
na kujiamini. Si wakati wa kutizama yaliyopita, bali wakati wa
kutizama yajayo. Si wakati wa kunyosheana vidole, bali wakati
wa kushikana mikono na kusonga mbele. Ni wakati wa
kufutana machozi na kufarijiana ili tuweke nguvu zetu pamoja
kujenga Tanzania mpya ambayo mpendwa wetu Rais

Magufuli aliitamani.

Kama nilivyotangulia kusema awali, leo si siku ya kusema
sana. Ni wakati wa kuomboleza na kutafakari yale yote mema

aliyotufanyia Mpendwa wetu, kipenzi chetu na aliyekuwa Rais
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wetu, Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli. Zaidi,
tuungane sote kumuombea kwa Mwenyezi Mungu apumzishe

roho yake mahala pema, peponi. Aminal

Asanteni sana kwa kunisikiliza!



